[1]
CHỦ ĐỀ HAI ĐƯỜNG THẲNG SONG SONG
1. Nhận biết:
Câu 1: Tìm các câu sai trong các câu sau:
a] Đường thẳng a song song với đường thẳng b nên a và b khơng có điểmchung.
b] Hai đường thẳng a và b khơng có điểm chung nên a song song với b.c] Hai đường thẳng song song là hai đường thẳng không cắt nhau.
d] Hai đường thẳng không cắt nhau và khơng trùng nhau thì chúng song songvới nhau.
e] Hai đường thẳng phân biệt là hai đường thẳng song song .Đáp án: ý c và e
Câu 2: Chọn câu đúng nhất trong các câu sau:
a] Nếu a ≠ b; a và b cùng cắt c mà trong các góc tạo thành có một cặp góc so letrong bằng nhau thì a // b.
b] Nếu a ≠ b; a và b cùng cắt c mà trong các góc tạo thành có một cặp góc đồngvị bằng nhau thì a // b.
c] Tất cả các câu trên đều đúng.Đáp án: ý c
Câu 3: Đường thẳng c cắt hai đường thẳng a, b và trong góc tạo thành có một cặp
góc so le trong bằng nhau thì....Đáp án: a // b
Câu 4: : Cho 3 đường thẳng a, b, c phân biệt. Biết a c và b c , suy ra
A. a trùng với b B. a và b cắt nhau
C. a // b D. a b Đáp án: C
2.Thông hiểu:
Câu 1: Chọn câu trả lời đúng nhất
Cho hình sau, biết: BA // CD. Khi đó ta có các cặp góc bằng nhau là: A. và ; và C. và ; và
[2]
Đáp án: D
Câu 2: Chọn câu trả lời sai
Cho hình vẽ bên, biết: 1 2
a // b và b // c. Khi đó ta có:
A. 1
B. 2
C. Hˆ2 Kˆ1 1
D. a // c
Đáp án: C
Câu 3: Chọn câu trả lời sai:
Cho hình bên, biết a // b. Các cặp góc bằng nhau của hai tam giác OAB và OHK là:
A. AOB HOKˆ ˆ
B. C.
D. AOB HOKˆ ˆ ; OAB OHKˆ ˆ ; OBA OKHˆ ˆ
Đáp án: B
Câu 4: Vẽ hai góc so le trong xAB, yBA có số đo đều bằng 1200. Hỏi hai đường
thẳng Ax, By có song song với nhau khơng ? vì sao? Đáp án:
[3]
Câu 5: Cho hình vẽ, biết A =B. Chứng tỏ
c b
. Đáp án:
- Chứng tỏ được a // b dựa vào hai góc so le trong bằng nhau
- Lập luận chỉ ra được c b
Câu 6:
Cho hình vẽ, biết Ax // Cy. Chứng tỏ rằng A + C = ABC
Đáp án:
- Qua B kẻ đường thẳng d song song với Ax- Chỉ ra d // Cy
- Chỉ ra được B= A- Chỉ ra được B = C
- Suy ra được B+ B= A + C
- Mà B+ B= ACB nên ACB = A + C
3.Vận dụng:
Câu 1: Cho hình bên, biết:MF // ND 300
Tính số đo góc ?
1500
Đáp án:
Từ O vẽ tia Ox // với MF =>
O
1= M=30o Lại có MF//ND
Nên suy ra Ox//ND =>
O
2+ N=180o[ trong cùng phía] Góc O2=180o-150o=30oVậy =
O
1+O
2=30o+30o=60o[4]
300
x 1 2
1500
Câu 2: Cho a // b. Tìm số đo x, y trong mỗi hình sau:
a/ b/
Đáp án: a] Vì a//b nên
BAO AOC
1800 [ trong cùng phía ]
=> x+480 =1800
=> x= 1800 - 480
=> x=1320
Vì a//b nên y=
BCO
=600 [So le trong]
b] Vì a//b nên =>
0
70
aAE E
[ Đồng vị]
=> x+300 =700
=> x = 400
Mà a//b => x+y =1800 [Trong cùng phía]
=> y = 1800 – x
=> y= 1400
[5]
a/ Vì sao AB //OC?
b/ Tính số đo góc ABC
Đáp án:
a] Vì A O =600
Mà A O; ở vị trí đồng vị =>AB //OC
b]Vì AB //OC =>ABC C =1800 [ trong cùng phía]
=>ABC=1800 - C=1800 – 750 = 1050
Câu 4: Cho xOy = , Điểm A nằm trên Oy. Qua A vẽ tia Am.
Tính số đo góc OAm để Am //Ox
yĐáp án: Để Am // Ox thì: Am
OAm = 1800 - [ hai góc trong cùng phía]
O x
Câu 5: Cho hình vẽ sau, biết  = 300, B = 450 300 A a
số đo góc AOB = 750. Chứng minh rằng a//b
450
B b
Đáp án: 300 A a
Qua O vẽ đường thẳng xy // a [1]
Ta có: AOy = A = 300 [so le trong] x O y
Tia Oy nằm giữa 2 tia OA và OB nên
AOy + yOB = AOB 450
Hay 30o + yOB = 750 B b
yOB = 450
[6]
Þ yOB = B = 450
Mà yOB và B ở vị trí so le trong nên xy // b [2]
Từ [1] và [2] suy ra: a // b
Câu 6:
Cho A = ; C = ; ABC = +
ABd = 1800 - . chứng tỏ rằng: 1800-
a] Ax // Bd
b] Cy // Bd Đáp án:
a] ta có: A + ABd = + 1800 - . = 1800 mà chúng ở vị trí trong cùng phía bù
nhau Ax // Bd
b] ta có: A = B= [ so le trong ] mà ABC = + B=
Cy // Bd [ hai góc ở vị trí so le trong bằng nhau]
Câu 7: Cho hình vẽ, biết:
c b ; ; B= 650.
Tinh AĐáp án:
Từ c b ; a // b
Ta có: A + B= 1800 [ hai góc trong cùng phía]
A = 1800 - B= 1800 - 650 = 1150
Vậy A = 1150
4.Vận dụng cao:
Câu 1:
Cho đoạn thẳng AB. Trên cùng một nửa mặt phẳng bờ AB, vẽ các tia Ax và Bytrong đó BAx = , ABy = 4. Tính để cho Ax song song với By
[7]
Nếu hai góc trong cùng phía bù nhau
thì hai đường thẳng song song . A B BAx + ABy = + 4 = 5
Nếu 5 =1800 = 360 thì Ax // By E
Câu 2: Cho hình vẽ
EBC = 1100 ; EBA = 1300 1300 1100
BAD = 1200 B C
Chứng tỏ rằng: AD // BC 1200
D AĐáp án:
Ta có: ABC = 3600 - [ABE + EBC]
ABC = 3600 - [1300 - 1100] = 1200
ABC = BAD = 1200
mà ABC và BAD là một cặp góc so le trong z'suy ra: AD // BC
Câu 3: Cho hình vẽ, biết: x' A
x
xAC = 500 ; BAC = 650 ; ACB = 500 600 500
Hãy tính y'Bz' 500
y' B Cy
z
Đáp án:
Ta có: x'AB = 1800 - [BAC + CAx] = 1800 - [650 + 500] = 650 [các góc kề bù]
mà x'x // y'y [hai góc so le trong bằng nhau]
ABC = x'AB = 650 [so le trong]
Ta có: ABC = y'Bz' = 650 [hai góc đối đỉnh]
Vậy y'Bz' = 650
[8]
Đáp án: Từ O kẻ Ox//ABAOx OAB
180
0AOx45
0 xOC =1200 – 450=750
xOC C =1800
Mà 2 góc trên ở vị trí trong cùng phía Suy ra AB//CD
x
Câu 5: Cho hình vẽ:
a] Chứng tỏ rằng: Ax//Bz
b] Tìm α để: Bz//Cy z
yĐáp án:
a] Ta có A ABz =1300 +500 = 1800
Mà 2 góc trên ở vị trí trong cùng phía Ax//Bz
b] Để Bz//Cy thì yCB α =1800
[ trong cùng phía]
α =1800 -yCB=1800 -1450=350
BA
C
500α1450
x
[9]
Câu 6: Cho hình vẽ. Chứng mình rằng:
a] Nếu Cm//En thì b] Nếu thì Cm//En
Đáp án: a]Từ D kẻ tia Dx//Cm C D 1 =1800 [ trong cùng phía]
Và vì Cm//En
=>Dx//En =>E D 2=1800
=>E D 2+C D 1=1800+1800=3600
1 x Hay 2
b]Vì
Từ D kẻ tia Dx//Cm [1] C D 1 =1800 [ trong cùng phía]
=>E D 2+C D 1=3600
=>E D 2=1800
Mà 2 góc trên ở vị trí trong cùng phía=>Dx//En [2]
Từ [1] và [2] => Cm//En
C
D
E
m
n
C
D
E
m
Cho hai đường thẳng a và b song song với nhau. Câu sai trongcác câu sau là
A. Hai đường thắng a và b cùng nằm trên một mặt phẳng.
B. Nếu c là đường thẳng song song với a thì c song song hoặc trùng với b.
C. Mọi mặt phẳng cắt a đều phải cắt b.
D. Mọi đường thẳng cắt a đều phải cắt b.
Đáp án và lời giải
Đáp án:D
Lời giải:
Ta thấy ngay hai câu "Hai đường thắng a và b cùng nằm trên một mặt phẳng" và"Nếu c là đường thẳng song song với a thì c song song hoặc trùng với b"là đúng.
Câu "Mọi mặt phẳng cắt a đều phải cắt b" đúng vì: a // b nên qua a và b có duy nhất một mặt phẳng, gọi mặt phẳng này là [α].
Giả sử [P] là mặt phẳng cắt a thì [P] và [α] có điểm chung là A, do đó [P] cắt [α] theo một giao tuyến d qua A. Trong [α], a // b, mà d cắt a tại A nên d cũng cắt b. Do đó [P] cắt b.
Câu "Mọi đường thẳng cắt a đều phải cắt b" chỉ đúng khi các đường thẳng cùng nằm trên một mặt phẳng.
Bạn có muốn?
Xem thêm các đề thi trắc nghiệm khác
Xem thêm
Chia sẻ
Một số câu hỏi khác có thể bạn quan tâm.
-
Chất nào sau đây là dẫn xuất halogen của hiđrocacbon ?
-
Công thức tổng quát của dẫn xuất điclo mạch hở có chứa một liên kết ba trong phân tử là :
-
Công thức tổng quát của dẫn xuất đibrom không no mạch hở chứa a liên kết ð là :
-
Số đồng phân của C4H9Br là :
-
Số đồng phân ứng với công thức phân tử của C2H2ClF là :
-
Hợp chất C3H4Cl2 có số đồng phân mạch hở là :
-
Số lượng đồng phân chứa vòng benzen của các chất có công thức phân tử C7H7Br và C7H6Br2 lần lượt là :
-
Một hợp chất hữu cơ X có % khối lượng của C, H, Cl lần lượt là : 14,28% ; 1,19% ; 84,53%. CTPT của X là :
-
Dẫn xuất halogen khôngcó đồng phân cis-trans là:
-
Hãy ghép các chất kí hiệu bởi các số ở cột 2 vào các loại dẫn xuất halogen ở cột 1.
Cột 1
Cột 2
a. Dẫn xuất halogen loại ankyl
1. CH2=CH−CH2−C6H4−Br
b. Dẫn xuất halogen loại anlyl
2. CH2=CH−CHBr−C6H5
c. Dẫn xuất halogen loại phenyl
3. CH2=CHBr−CH2−C6H5
d. Dẫn xuất halogen loại vinyl
4. CH3−C6H4−CH2−CH2Br